×

Thứ Bảy, 20 tháng 12, 2014



(Xã hội) - Gần đây tại một số địa phương, đặc biệt là Cần Thơ có chuyện người dân đổ xô đi đổi bằng lái xe máy – giấy phép lái xe máy (GPLX) khiến các điểm đổi GPLX ùn tắc, người dân phải xếp hàng, chờ đợi rất mất thời gian. Nhiều người cho biết, không đi đổi trước tháng 12 năm nay thì sang năm muốn đổi GPLX phải học lại, thi lại rất tốn kém.
>> Xử lý vi phạm sẽ thế nào khi gộp giấy phép lái xe oto, xe máy làm một?
>> Đi xe máy quên gạt chân chống có bị phạt không
>> Để tránh bị mất tiền oan khi bị công an bắt lỗi

Để làm rõ vấn đề này, PV đã trao đổi nhanh với ông Trần Bảo Ngọc, Vụ trưởng Vụ Vận tải, Bộ GTVT.




Thời hạn đổi GPLX cũ sang GPLX mới được quy định cụ thể tại khoản 15 Điều 1 của Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT .

Ông Ngọc cho biết thông tin phải đổi bằng lái xe máy – giấy phép lái xe máy trước tháng 12.2014 là hoàn toàn không đúng. Bộ GTVT cũng đã nắm được thông tin có tình trạng một số điểm cấp đổi GPLX tại địa phương quá tải do lượng người có nhu cầu đổi GPLX tăng đột ngột, phần nhiều là do các thông tin không chuẩn xác.

Theo ông Ngọc, để nâng cao chất lượng công tác quản lý GPLX, Bộ GTVT đã qui định đưa vào sử dụng GPLX bằng vật liệu PET.



GPLX mới này có kích thước phù hợp với tiêu chuẩn quốc tế; có độ bảo mật cao, hạn chế được việc làm giả; độ bền sử dụng cao cả về cơ học, chịu nhiệt, chịu ẩm; có song ngữ tiếng Việt, tiếng Anh để đáp ứng yêu cầu hội nhập; áp dụng được công nghệ tiên tiến trong quá trình in, quản lý GPLX và xử lý khi người lái xe vi phạm. Việc triển khai cấp, đổi GPLX bằng vật liệu PET đã được thực hiện đồng loạt trong cả nước và được dư luận xã hội đồng tình, ủng hộ.

Thời hạn đổi GPLX cũ sang GPLX mới được quy định cụ thể tại khoản 15 Điều 1 của Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT .

Lộ trình cấp đổi GPLX mới có thời hạn như sau:

- Giấy phép lái xe ô tô: chuyển đổi trước ngày 31.12.2014

- Giấy phép lái xe hạng A4: chuyển đổi trước ngày 31.12.2015

- Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3), được chi làm 5 loại:

a) Cấp trước năm 2003: chuyển đổi trước ngày 31.12.2016

b) Cấp trước năm 2004: chuyển đổi trước ngày 31.12.2017

c) Cấp trước năm 2007: chuyển đổi trước ngày 31.12.2018

d) Cấp trước năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31.12.2019

đ) Cấp sau năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31.12.2020



Theo quy định trên, chỉ có GPLX ô tô là phải đổi trước ngày 31.12.2014; còn các loại GPLX mô tô thì được đổi theo lộ trình từng năm nêu trên. Việc đổi GPLX này sẽ hoàn tất trước ngày 31.12.2020.

Ông Ngọc cho biết để tránh tình trạng người dân không nắm được thông tin, lo lắng đổ xô đi đổi bằng lái xe máy – GPLX các loại, trong thời gian tới, Bộ GTVT sẽ tiếp tục chỉ đạo Tổng cục Đường bộ Việt Nam, các Sở GTVT làm tốt công tác tuyên truyền để người dân nắm được thủ tục, lộ trình chuyển đổi GPLX; đồng thời tổ chức các điểm cấp GPLX một cửa và tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân trong việc cấp, đổi GPLX.

Nguồn sưu tầm: nguyentandung.org

Tagged: